เปิดรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 32 ประจำปี 2566

1 min read

ชมรมวิจารณ์บันเทิง กลุ่มสื่อมวลชนมืออาชีพ และ นักวิจารณ์ผู้รักหนังไทย ประกาศรายชื่อผู้เข้าชิงรางวัล พร้อมเตรียมจัดงานใหญ่ งานประกาศรางวัลภาพยนตร์ไทย “ชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 32” ประจำปี 2566 ในวันพุธที่ 17 กรกฎาคม 2567 ณ หอศิลป์ ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย โดยปีนี้ได้หัวเรือใหญ่ เกษมศักดิ์ วงศ์ปัญญา หรือ ที่รู้จักกันในแวดวงนักวิจารณ์ เสือเตี้ย สนานจิตต์ บางสพาน ประธานชมรมคนใหม่ ที่ดุดันพลังเหลือล้นลุยงานตามนโนบาย เป็นผู้สังเกตุการณ์ นักวิจารณ์ และสนับสนุนในด้านต่างๆ ของสื่อมวลชน คนทำหนังไทย ด้วยความสุจริต และโปร่งใส รวบรวมผลงานหนังไทยตลอดปี 2566 มอบ 19 รางวัลคุณภาพ เพื่อเป็นบทพิสูจน์การทำงานและกำลังใจให้กับคนทำงานทั้งเบื้องหน้าและเบื้องหลัง พร้อมทั้งปีนี้ผลักดันโปรเจ็คใหญ่ของชมรม สารคดีบันเทิง “โลกของภาพยนตร์ไทย”(World of Thai Cinema) ให้เกิดเพื่อเป็นประโยชน์กับคนทำหนังรุ่นใหม่ๆและพัฒนาวงการหนังไทยต่อไป 

สามารถติดตามความเคลื่อนไหวการประกาศรายชื่อผู้เข้าชิง รวมถึงรับชมการถ่ายทอดสด งานประกาศรางวัลภาพยนตร์ไทย “ชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 32” ประจำปี 2566 ในวันพุธที่ 17 ก.ค. 67 ตั้งแต่เวลา 13.30 น. เป็นต้นไป ได้ที่ เฟสบุ๊คแฟนเพจ ; ชมรมวิจารณ์บันเทิง

รายชื่อผู้เข้าชิงรางวัลภาพยนตร์ไทย “ชมรมวิจารณ์บันเทิง ครั้งที่ 32” ประจำปี 2566 จำนวน 19 รางวัล

รางวัลภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับบุคคลทั่วไป

Blue Territory – ธีระวัฒน์ มุลวิไล

Here We Are – ชนสรณ์ ชัยกิตติภรณ์, บรรณวิฑิต วิลาวรรณ

Methylene Blue – จุฬญาณนนท์ ศิริผล

The Nightmare and a Dream – ยอดชาย ครองพื้นพิมาน (Saw Yot), มูลนิธิเพื่อนไร้พรมแดน

Suits – ฐามุยา ทัศนานุกูลกิจ, ชาติชาย วนเพียรกุล

Viimane külastus (The Last Visit การพบพาน…ครั้งสุดท้าย) – เกวลี วรุตม์โกเมน

Zi Mui – นัฐวุฒิ พูนพิริยะ, อมร นิลเทพ, จรรยลักษณ์ คำแดง, แพรว พูนพิริยะ

จงสวัสดิ์ (The Announced Tragedy) – ธนัตถ์ รุจิตานนท์, Graphy Animation

ภูมิกายา (The Physical Realm) – สมพจน์ ชิตเกษรพงศ์, กฤษฎา ขำยัง

อวลเดือนหงายของบ่ายแก่ (The Scent of Moonlit Evening) – เจษฎา จันทร์แย้ม

รางวัลภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์สั้นยอดเยี่ยม ระดับนักเรียน-นักศึกษา (รางวัลปัณณวิชญ์)

The End of Paralyzed – รชต สระทองเทียน, พสธร วัชรพาณิชย์

• I Want to Believe – จิตริน วุฒิพันธุ์, ปัญญา ชู

Midnight Reminiscence – กุลพัทธ์ เอมมาโนชญ์, จิรายุ สุรทิณฑ์

• Mycelium Memory – เฟอลิเชีย คิง, วศุภัชฌา เครือสุคนธ์

Take After Take – ณัฐกานต์ นกสวน, กชกร พลเสน

• ดงรกชัฏ (Spirits of the Black Leaves) – ทวีโชค ผสม, เฉลิมชัย หนูอนงค์

• ใต้ฝุ่น (Dusting) – พิริยยุตม์ ตั้งจิตเมตต์, ณิชรีย์ ธีรประทีป, ณัฐณิชา ปานสมุทร์

• เยลลี่ปีโป้ – ชนิดา ช่วยแก้ว, ญาณิศา ทองดีเจริญ, ชลธิชา ทรัพย์ประทุม

• อีป๊อด (That Girl Named Pord) – ภัทรพรรณ ประไวย์, ชนิดา ช่วยแก้ว

• ไอรอนแมนเดอะซีรีส์: มัธยมหัวใจเหล็ก มายแฟน-แฮนด์ซั่ม – เบญจภูมิ อุปถัมภ์, จิรวัชร สายวุฒินนท์

รางวัลภาพยนตร์ไทยยอดเยี่ยม สาขาภาพยนตร์สารคดีสั้นยอดเยี่ยม

• All the Things You Leave Behind – ชนสรณ์ ชัยกิตติภรณ์, บรรณวิฑิต วิลาวรรณ

• Landless – ทวีโชค ผสม, เฉลิมชัย หนูอนงค์, ภัทรเศรษฐ์ เจริญทองนิธิโชติ

• Lost in Mekong – เจษฎา ขิมสุข, ศุภชัย ทองศักดิ์

• A Love Letter to My Sister – นภสินธุ์ สามแก้วแจ่ม

• Mother and Me – เศรษฐสิริ ชาญจรัสพงศ์, วลัย บุปผา

• Surf Your Soul – วิชชุลดา เย็นจิตร

• Trip After – อุกฤษณ์ สงวนให้, ธัญธิตา นิธิศโสภณ

• แด่สิ่งที่ยืนยงไม่แปรผัน – กุลพัทธ์ เอมมาโนชญ์, ชวัส จำปาแสน

• แม่โขง – นฤมิต (Multiverse of Mekong) – ปฏิภาณ บุณฑริก, Error Brothers

• รับเหมาพเนจร (The Man and the Machine) – เกียรติพงษ์ ลงเย, ยิ่งยง วงศ์ตาขี่

รางวัลภาพยนตร์ทำเงินสูงสุดแห่งปี

• “สัปเหร่อ”

รางวัลนักทำหนังหน้าใหม่ยอดเยี่ยม 

ธิติ ศรีนวล – สัปเหร่อ

ปฏิภาณ บุณฑริก – ทะเลของฉัน มีคลื่นเล็กน้อย ถึงปานกลาง

สรยศ ประภาพันธ์ – อานนเป็นนักเรียนตัวอย่าง

อัตตา เหมวดี – เพื่อน(ไม่)สนิท

เอกลักญ กรรณศรณ์ – RedLife

รางวัลเพลงจากภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

“ทะเลของฝน” – ทะเลของฉัน มีคลื่นเล็กน้อย ถึงปานกลาง (ประพันธ์โดย ‘อภิชัย ตระกูลเผด็จไกร’)

“ยื้อ” – สัปเหร่อ (ประพันธ์โดย ‘ปรีชา ปัดภัย, ออนบอร์ดสตูดิโอ’)

“ร้องไปกับฟ้า” – 4 Kings II (ประพันธ์โดย ‘สมพล รุ่งพาณิชย์, อุกฤษ วิลลีย์ บรอด ดอนกาเบรียล, ธนพงศ์ ทับทิม, วิธวินท์ อมรรัตนศักดิ์, ณัฐวุฒิ เจนมานะ’)

“รักแรก” – รักแรก โคตรลืมยาก (ประพันธ์โดย ‘อัจฉริยา ดุลยไพบูลย์, ชลทัศน์ ชาญศิริเจริญกุล’)

“เร้น” – แมนสรวง (ประพันธ์โดย ‘ปัณฑพล ประสารราชกิจ, ชวรัตน์ หรรษคุณาฒัย, ธิติวัฒน์ รองทอง’)

รางวัลดนตรีประกอบยอดเยี่ยม 

เธอกับฉันกับฉัน – ชัพวิชญ์ เต็มนิธิกุล

นักรบมนตรา: ตำนานแปดดวงจันทร์ – หัวลำโพงริดดิม, วิชญ วัฒนศัพท์

เพื่อน(ไม่)สนิท – หัวลำโพงริดดิม, วิชญ วัฒนศัพท์

มนต์รักนักพากย์ – ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์

แมนสรวง – เทิดศักดิ์ จันทร์ปาน

รางวัลออกแบบงานสร้างยอดเยี่ยม

ขุนพันธ์ 3 – ธนะ เมฆาอัมพุท, สุดเขตร ล้วนเจริญ

ธี่หยด – สุดเขตร ล้วนเจริญ

มนต์รักนักพากย์ – เอก เอี่ยมชื่น, ปิยะวิทย์ พลายเมือง

เมอร์เด้อเหรอ ฆาตกรรมอิหยังวะ – อรรคเดช แก้วโคตร, จิณณพัต เนตรบุตร

แมนสรวง – ชาติชาย ไชยยนต์, นักรบ มูลมานัส

รางวัลลำดับภาพยอดเยี่ยม 

Hunger คนหิว เกมกระหาย – มานุสส วรสิงห์, อภิสิทธ์ ว่องไวตระการ

ธี่หยด – ศราวุธ นะคะจัด

เพื่อน(ไม่)สนิท – ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต

มนต์รักนักพากย์ – มานุสส วรสิงห์, นิธิศ ทับทิม

เมอร์เด้อเหรอ ฆาตกรรมอิหยังวะ – ธรรมนูญ ลภัณฑกุล

รางวัลกำกับภาพยอดเยี่ยม 

Hunger คนหิว เกมกระหาย – ธีร์ธวัช ใต้ฟ้ายงวิจิตร

ดอยบอย – Rimvydas Leipus

ทะเลของฉัน มีคลื่นเล็กน้อย ถึงปานกลาง – เบญจมาภรณ์ รัตนเรืองเดช

มนต์รักนักพากย์ – ธีระวัฒน์ รุจินธรรม

เมอร์เด้อเหรอ ฆาตกรรมอิหยังวะ – นิรมล รอสส์

รางวัลบทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

เซียนหรั่ง เดอะมูฟวี่: แหล่งเพื่อนรัก – ภูวเนตร สีชมภู

ดอยบอย – นนทวัฒน์ นำเบญจพล

ทะเลของฉัน มีคลื่นเล็กน้อย ถึงปานกลาง – ปฏิภาณ บุณฑริก, คาลิล พิศสุวรรณ

เธอกับฉันกับฉัน – วรรณแวว หงษ์วิวัฒน์, แวววรรณ หงษ์วิวัฒน์

มนต์รักนักพากย์ – เอก เอี่ยมชื่น, นนทรีย์ นิมิบุตร

รางวัลนักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม 

กรองทอง รัชตะวรรณ – RedLife

ชนันทิชา ชัยภา – เมอร์เด้อเหรอ ฆาตกรรมอิหยังวะ

เพ็ญพักตร์ ศิริกุล – บ้านเช่า บูชายัญ

สวนีย์ อุทุมมา – เมอร์เด้อเหรอ ฆาตกรรมอิหยังวะ

อินทิรา เจริญปุระ – 4 Kings II

รางวัลนักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม 

• เจมส์ เลเวอร์ – เมอร์เด้อเหรอ ฆาตกรรมอิหยังวะ

• พิสิฐพล เอกพงศ์พิสิฐ – เพื่อน(ไม่)สนิท

• ภูมิภัทร ถาวรศิริ – ดอยบอย

• สามารถ พยัคฆ์อรุณ – มนต์รักนักพากย์

• อัจฉริยะ ศรีทา – สัปเหร่อ

รางวัลนักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม 

• ชญานิษฐ์ ชาญสง่าเวช – สมมติ

• ธิติยา จิระพรศิลป์ – เธอกับฉันกับฉัน

• นิษฐา จิรยั่งยืน – บ้านเช่า บูชายัญ

• สุพิชชา สังขจินดา – RedLife

• หนึ่งธิดา โสภณ – มนต์รักนักพากย์

รางวัลนักแสดงนำชายยอดเยี่ยม 

• นพชัย ชัยนาม – Hunger คนหิว เกมกระหาย

• นฤพล ใยอิ้ม – สัปเหร่อ

• ศุกลวัฒน์ คณารศ – มนต์รักนักพากย์

• อวัช รัตนปิณฑะ – ดอยบอย

• อันโทนี่ บุยเซอเรท์ – เพื่อน(ไม่)สนิท

รางวัลผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม 

• นนทรีย์ นิมิบุตร – มนต์รักนักพากย์

• นนทวัฒน์ นำเบญจพล – ดอยบอย

• ภูวเนตร สีชมภู – เซียนหรั่ง เดอะมูฟวี่: แหล่งเพื่อนรัก

• วรรณแวว หงษ์วิวัฒน์, แวววรรณ หงษ์วิวัฒน์ – เธอกับฉันกับฉัน

• อัตตา เหมวดี – เพื่อน(ไม่)สนิท

รางวัลภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม 

The Last Breath of Sam Yan – เปรมปพัทธ ผลิตผลการพิมพ์, เนติวิทย์ โชติภัทร์ไพศาล, เสฏฐนันท์ ธนกิจโกเศรษฐ์ (Young Film TH)

Remembering Fan Chan แด่ความทรงจำสีจาง – ธนิ ฐิติประวัติ, วิชชพัชร์ โกจิ๋ว, อารียา ชีวีวัฒน์ (GDH 559, อิทธิปาทา)

• เรื่องจริง – วิชาติ สมแก้ว, ธัญสก พันสิทธิวรกุล (Bioscope, Thaiindie)

รางวัลเกียรติคุณแห่งความสำเร็จ 

• “คุณศุภวัฒน์ จงศิริ (ศุภักษร)”

Copyright © STAR SOCIETY All rights reserved. | Newsphere by AF themes.